Hỏi về đăng ký thành lập doanh nghiệp

Câu hỏi: Hiện nay, tôi đang là giảng viên (viên chức) của một trường đại học công lập tại Hà Nội. Tôi có nhu cầu tham gia vào hoạt động kinh doanh bằng cách trở thành thành viên góp vốn của công ty hợp danh do một người bạn tôi thành lập. Như vậy, theo quy định của pháp luật thì tôi có được thực hiện việc này không? Trả lời: Theo quy định tại Khoản 3 Điều 14 Luật Viên chức thì viên chức được góp vốn nhưng không tham...

Chi tiết

Mỗi năm Bộ Tài chính thu về hàng trăm ngàn tỷ từ thuế, phí liên quan đến tài sản

Mỗi năm Bộ Tài chính thu về hàng trăm ngàn tỷ từ thuế, phí liên quan đến tài sản Thống kê của Bộ Tài chính, năm 2017, tổng số thu thuế, phí liên quan đến tài sản lên tới 137.764 tỷ đồng... Hiện mỗi năm Bộ Tài chính đã thu về một khoản thuế "khổng lồ" liên quan đến tài sản. BẠCH DƯƠNG 19/04/2018 12:18 Bộ Tài chính vừa mới có báo cáo tổng kết, đánh giá tình hình thực hiện...

Chi tiết